Phải làm gì khi hết hạn thử việc công ty vẫn im lặng?

Ngày đăng: 20/07/2020
3,111 Read
239 Share
Tôi ký hợp đồng thử việc hai tháng với vị trí nhân viên bán hàng ở một công ty mỹ phẩm với lời hứa nếu không phạm lỗi sẽ được nhận làm chính thức. (Vũ Thị Mơ)

Trong hợp đồng thử việc nêu rõ sau thời gian hai tháng, tôi không mắc sai phạm gì và hoàn thành tốt công việc thì sẽ được nhận chính thức. Tuy nhiên, sau hai tháng thử việc công ty không có phản hồi.

Tôi hỏi người quản lý thì được báo công ty đang sắp xếp. Đến tháng 5 vừa qua, công ty cho tôi nghỉ việc với lý do không đạt yêu cầu thử việc. Vậy trường hợp này, công ty có phải chịu trách nhiệm gì với tôi không?.

Luật sư tư vấn

Theo Điều 27 Bộ luật lao động năm 2012 về thời gian thử việc: Thời gian thử việc căn cứ tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và đảm bảo các điều kiện sau:

- Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

- Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

- Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Theo Điều 7 Nghị định 05/2015 ngày 12/01/2015 quy định về thông báo kết quả thử việc: Trong thời hạn ba ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian làm việc không quá 30 ngày hoặc không quá 60 ngày người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử.

Nếu đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, công ty đã vi phạm về thời gian thử việc với người lao động và thông báo về kết quả thử việc. Cụ thể, với vị trí bán hàng là vị trí không yêu cầu trình độ về chuyên môn kỹ thuật thì thời gian thử việc tối đa là 6 ngày làm nhưng công ty lại yêu cầu bạn thử việc trong thời gian hai tháng. Sau khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm thông báo với người lao động về kết quả...

3,111 Read
239 Share
(311)
:
TIN BÀI NÓNG!!!
Đăng nhập
Quên mật khẩu
Đăng ký
Về đầu trang