Nếu lộ mua giấy khám sức khoẻ giả sẽ bị buộc thôi việc?

Ngày đăng: 14/09/2020
2,449 Read
188 Share
Tôi định mua giấy khám sức khoẻ với giá 80.000 đồng có đóng dấu và chữ ký bác sĩ để hoàn tất hồ sơ xin việc song bạn tôi nói sau này nếu lộ ra sẽ bị đuổi việc. (Thanh Hải)

Tôi 28 tuổi, điều kiện sức khoẻ hoàn toàn bình thường, do nhu cầu quá gấp mới làm vậy. Xin hỏi, nếu bị phát hiện, tôi có bị xử lý với mức nặng như vậy không?

Luật sư tư vấn

Thông tư 14/2013/TT-BYT ngày 16/5/2013 của Bộ Y tế quy định trình tự, thủ tục khám sức khỏe như sau: Cá nhân đến cơ sở khám chữa bệnh đủ điều kiện theo quy định, nộp hồ sơ khám sức khỏe tương ứng với từng đối tượng được quy định tại Điều 4 Thông tư 14/2013/TT-BYT.

Cơ sở khám sức khỏe sẽ thực hiện các công việc như đối chiếu ảnh, đóng dấu giáp lai vào ảnh, kiểm tra, đối chiếu các giấy tờ chứng minh nhân thân và hướng dẫn quy trình khám sức khỏe. Sau khi các bác sĩ tiến hành khám, cá nhân sẽ được trả giấy khám sức khỏe có kết luận của bác sĩ.

Các trường hợp khám sức khỏe không đúng các trình tự, thủ tục nêu trên hoặc không đến khám sức khỏe thực tế mà mua giấy khám sức khỏe (dù giấy do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp với con dấu và chữ ký chính xác) đều là giấy giả. Như vậy, giấy khám sức khỏe bạn mua là giấy khám sức khỏe giả.

Đối với hành vi này, nếu bị phát hiện, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ...

2,449 Read
188 Share
(222)
:
TIN BÀI NÓNG!!!
Đăng nhập
Quên mật khẩu
Đăng ký
Về đầu trang