Quốc hội và rượu bia

Ngày đăng: 04/06/2019
3,624 Read
258 Share

Mặc dù là một người cũng uống rượu như từng tâm sự, nhưng tôi xin khẳng định mình là một đại biểu dân cử ủng hộ việc cấm tuyệt đối hành vi lái bất cứ phương tiện cơ giới nào sau khi sử dụng rượu, bia.

Việc có đại biểu Quốc hội nghĩ giống mình và cũng có vị không nghĩ như vậy theo tôi hết sức bình thường. Song ngày hôm qua tại hội trường Quốc hội là một ngày khá đặc biệt vì mấy lẽ. Các đại biểu bối rối vì cách lấy ý kiến theo phương thức mới: nếu lần lấy ý kiến đầu tiên về một nội dung đạt tỷ lệ quá bán thì không cần phải lấy ý kiến lần thứ hai. Họ hồi hộp nhìn con số trên màn hình nháy từng giây, đếm theo tỷ lệ phiếu bầu về việc răn đe những con ma men sau tay lái.

Tuy nhiên, ra khỏi hội trường, chúng tôi còn bối rối hơn nhiều. Thông tin "Quốc hội không đồng ý phương án đã uống rượu thì không lái xe" tràn ngập trên mạng. Có đại biểu hỏi nhau: "Tại sao lại giật tít như vậy?". Tôi nhận được tin nhắn của một số người, họ hỏi tôi thấy thế nào về việc này, rằng có hay không chuyện các đại biểu đã bị ai đó "lobby" (vận động hành lang).

Tôi về nhà, đọc rất nhiều status trên mạng xã hội mới hiểu, đây là lỗi của việc chưa có sự giải thích rõ ràng từ người có trách nhiệm. Nhiều người đã hiểu nhầm khi nhìn hình ảnh về tỷ lệ bấm nút "đồng ý", "không đồng ý" chụp bảng điện tử ở Quốc hội. Tôi xin khẳng định không đại biểu nào ủng hộ uống rượu bia mà lái xe. Và thật ra nếu có ai trong thâm tâm ủng hộ rượu bia một cách cực đoan cũng không dại gì công khai việc này.

Việc Quốc hội bỏ phiếu là để thay đổi tình hình hiện tại của một điều luật hay tạo ra một điều luật, quy định mới. Với cách hiểu đó, chúng ta xem xét luật hiện hành (tình trạng hiện tại) của việc cấm rượu bia khi điều khiển phương tiện cơ giới đang là gì? Có phải chưa bao giờ Quốc hội luật hoá việc cấm uống rượu bia khi lái xe hay không?

Ở bất cứ nước nào và đã từ rất lâu, lái xe sau khi uống rượu, bia là một hành động bất hợp pháp nếu nồng độ cồn trong hơi thở và trong máu vượt quá ngưỡng cho phép. Điều 8, Luật Giao thông đường bộ 2008 (luật hiện hành) cho phép 50 miligram/100 mililit máu hoặc 0,25 miligram/1 lít khí thở đối với người điều khiển xe máy (0,05%) và là 0% đối với người điều khiển ô tô. Tức là hiện nay, Việt Nam đã rất khắt khe với người điều khiển ô tô đến mức hễ đã uống rượu thì không được lái ô tô.

Còn ngưỡng cho phép đối với người lái xe máy là 50 miligram/100 mililit máu...

3,624 Read
258 Share
(401)
:
TIN BÀI NÓNG!!!
Đăng nhập
Quên mật khẩu
Đăng ký
Về đầu trang